cpio 2.12 - en to vi translation catalogue (306 entries)

en: 
    License GPLv3+: GNU GPL version 3 or later <http://gnu.org/licenses/gpl.html>.
    This is free software: you are free to change and redistribute it.
    There is NO WARRANTY, to the extent permitted by law.
vi: 
    GPLv3+: Giấy Phép Công Cộng GNU, phiên bản 3 hay mới hơn <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
    Đây là phần mềm tự do: bạn có quyền thay đổi và phát hành lại nó.
    KHÔNG CÓ BẢO HÀNH GÌ CẢ, với điều kiện được pháp luật cho phép.

en: 
    Report bugs to: %s
vi: 
    Báo cáo lỗi cho: %s
    Báo cáo lỗi dịch: <http://translationproject.org/team/vi.html>

en:   or:
vi:      hoặc:

en:  [OPTION...]
vi:  [TÙY_CHỌN…]

en: %.*s: ARGP_HELP_FMT parameter requires a value
vi: %.*s: tham số ARGP_HELP_FMT cần thiết một giá trị

en: %.*s: Unknown ARGP_HELP_FMT parameter
vi: %.*s: tham số ARGP_HELP_FMT không rõ

en: %lu block
     | %lu blocks
vi[0]: %lu khối

en: %s home page: <%s>
vi: Trang chủ %s: <%s>

en: %s home page: <http://www.gnu.org/software/%s/>
vi: Trang chủ %s: <http://www.gnu.org/software/%s/>

en: %s is meaningless with %s
vi: %s là vô nghĩa với %s

en: %s is not a character special file
vi: %s không phải là một tập tin đặc biệt ký tự

en: %s is not a directory
vi: %s không phải là thư mục

en: %s linked to %s
vi: %s được liên kết tới %s

en: %s not created: newer or same age version exists
vi: chưa tạo %s: một phiên bản mới hay cùng thời đã có

en: %s not dumped: not a regular file
vi: chưa đổ %s: không phải là tâp tin chuẩn

en: %s: Cannot %s
vi: %s: hàm %s bị lỗi

en: %s: Cannot change mode to %s
vi: %s: không thể chuyển đổi chế độ thành %s

en: %s: Cannot change ownership to uid %lu, gid %lu
vi: %s: không thể thay đổi quyền sở hữu thành UID %lu, GID %lu

en: %s: Cannot create symlink to %s
vi: %s: không thể táo liên kết mềm tới %s

en: %s: Cannot hard link to %s
vi: %s: không thể tạo liên kết cứng tới %s

en: %s: Cannot seek to %s
vi: %s: không thể di chuyển vị trí đọc tới %s

en: %s: Cannot symlink to %s
vi: %s: không thể tạo liên kết mềm tới %s

en: %s: Read error at byte %s, while reading %lu byte | %s: Read error at byte %s, while reading %lu bytes
vi[0]: %s: gặp lỗi đọc tại byte %s trong khi đọc %lu byte

en: %s: Too many arguments
vi: %s: Quá nhiều đôi số

en: %s: Warning: Cannot %s
vi: %s: Cảnh báo: Hàm %s gặp lỗi

en: %s: Warning: Cannot seek to %s
vi: %s: cảnh báo: không thể di chuyển vị trí đọc đến %s

en: %s: Warning: Read error at byte %s, while reading %lu byte | %s: Warning: Read error at byte %s, while reading %lu bytes
vi[0]: %s: cảnh báo: gặp lỗi đọc tại byte %s trong khi đọc %lu byte

en: %s: Wrote only %lu of %lu byte | %s: Wrote only %lu of %lu bytes
vi[0]: %s: đã ghi chỉ %lu trên %lu byte

en: %s: checksum error (0x%x, should be 0x%x)
vi: %s: lỗi tổng kiểm tra (0x%x, nên là 0x%x)

en: %s: file name too long
vi: %s: tên tập tin quá dài

en: %s: invalid option -- '%c'
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ -- “%c”

en: %s: option '%c%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn “%c%s” không cho phép đối số

en: %s: option '%s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn “%s” chưa rõ ràng

en: %s: option '%s' is ambiguous; possibilities:
vi: %s: Tùy chọn “%s” chưa rõ ràng; khả năng là:

en: %s: option '--%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn “--%s” không cho phép đối số

en: %s: option '--%s' requires an argument
vi: %s: Tùy chọn “--%s” yêu cầu một đối số

en: %s: option '-W %s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn “-W %s” không cho phép đối số

en: %s: option '-W %s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn “-W %s” vẫn mơ hồ

en: %s: option '-W %s' requires an argument
vi: %s: Tùy chọn “-W %s” yêu cầu một đối số

en: %s: option requires an argument -- '%c'
vi: %s: tùy chọn yêu cầu một đối số -- “%c”

en: %s: rmtclose failed
vi: %s: rmtclose bị lỗi

en: %s: rmtioctl failed
vi: %s: rmtioctl bị lỗi

en: %s: rmtopen failed
vi: %s: rmtopen bị lỗi

en: %s: stored filename length is out of range
vi: %s: chiều dài tên tập tin đã lưu nằm ngoài phạm vi cho phép

en: %s: symbolic link too long
vi: %s: liên kết mềm quá dài

en: %s: truncating %s
vi: %s: đang cắt ngắn %s

en: %s: truncating inode number
vi: %s: đang cắt bớt số nút thông tin

en: %s: unknown file type
vi: %s: không biết kiểu tập tin

en: %s: unrecognized option '%c%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn “%c%s”

en: %s: unrecognized option '--%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn “--%s”

en: '
vi: ”

en: (C)
vi: ©

en: (PROGRAM ERROR) No version known!?
vi: (LỖI CHƯƠNG TRÌNH) Không rõ phiên bản?

en: (PROGRAM ERROR) Option should have been recognized!?
vi: (LỖI CHƯƠNG TRÌNH) Tùy chọn nên được nhận dạng?

en: --append is used but no archive file name is given (use -F or -O options)
vi: “--append” (phụ thêm) được sử dụng còn chưa ghi rõ tên tập tin kho (hãy dùng tùy chọn “-F” hay “-O”)

en: --no-preserve-owner cannot be used with --owner
vi: Không thể sử dụng tùy chọn “--no-preserve-owner” (không giữ lại người sở hữu) cùng với tùy chọn “--owner” (người sở hữu)

en: --owner cannot be used with --no-preserve-owner
vi: Không thể sử dụng tùy chọn “--owner” (người sở hữu) cùng với tùy chọn “--no-preserve-owner” (không giữ lại người sở hữu)

en: --stat requires file names
vi: “--stat” (lấy thống kê) thì cần có tên tập tin

en: -F can be used only with --create or --extract
vi: Tùy chọn “-F” dùng được chỉ với “--create” (tạo) hoặc “--extract” (rút) thôi

en: -T reads null-terminated names
vi: -T đọc các tên chấm dứt rỗng

en: ARGP_HELP_FMT: %s value is less than or equal to %s
vi: ARGP_HELP_FMT: giá trị %s nhỏ hơn hoặc bằng với %s

en: Append SIZE bytes to FILE. SIZE is given by previous --length option.
vi: Phụ thêm KÍCH CỠ byte vào TẬP TIN. KÍCH CỠ được ghi rõ bởi tùy chọn “--length” (chiều dài) trước.

en: Append to an existing archive.
vi: Phụ thêm vào kho đã có.

en: Archive file is local, even if its name contains colons
vi: Tập tin kho là cục bộ, thậm chí nếu tên nó chứa dấu hai chấm

en: Archive filename to use instead of standard input. Optional USER and HOST specify the user and host names in case of a remote archive
vi: Tên tập tin kho cần dùng thay cho thiết bị nhập chuẩn. USER (người dùng) và HOST (máy) kiểu tùy chọn có ghi rõ tên người dùng và tên máy trong trường hợp có kho ở xa.

en: Archive filename to use instead of standard output. Optional USER and HOST specify the user and host names in case of a remote archive
vi: Tên tập tin kho cần dùng thay cho thiết bị xuất chuẩn. USER (người dùng) và HOST (máy) kiểu tùy chọn có ghi rõ tên người dùng và tên máy trong trường hợp có kho ở xa.

en: Archive format is not specified in copy-pass mode (use --format option)
vi: Chưa ghi rõ định dạng kho trong chế độ chép qua (hãy dùng tùy chọn “--format” [định dạng])

en: Archive format multiply defined
vi: Định dạng kho đã được xác định nhiều lần

en: Archive value %.*s is out of range
vi: Giá trị kho %.*s ở ngoài phạm

en: BLOCK-SIZE
vi: CỠ_KHỐI

en: Both -I and -F are used in copy-in mode
vi: Trong chế độ chép vào dùng cả hai tùy chọn “-I” và “-F”

en: Both -O and -F are used in copy-out mode
vi: Trong chế độ chép ra dùng cả hai tùy chọn “-O” và “-F”

en: Byte count out of range
vi: Số lượng byte ở ngoài phạm vi

en: COMMAND
vi: LỆNH

en: Cannot connect to %s: resolve failed
vi: Không thể kết nối tới %s: lỗi giải quyết

en: Cannot execute remote shell
vi: Không thể thực hiện trình bao từ xa

en: Cannot open %s
vi: Không thể mở %s

en: Cannot redirect files for remote shell
vi: Không thể chuyển hướng các tập tin cho hệ vỏ máy mạng

en: Change to directory DIR
vi: Chuyển tới thư mục TMỤC

en: Command dumped core
vi: Câu lệnh đã đổ lõi

en: Command exited successfully
vi: Câu lệnh đã thoát thành công

en: Command failed with status %d
vi: Câu lệnh bị lỗi với trạng thái %d

en: Command stopped on signal %d
vi: Câu lệnh bị dừng chạy do tín hiệu %d

en: Command terminated
vi: Câu lệnh bị chấm dứt

en: Command terminated on signal %d
vi: Câu lệnh bị chấm dứt do tín hiệu %d

en: Control warning display. Currently FLAG is one of 'none', 'truncate', 'all'. Multiple options accumulate.
vi: Điều khiển cách hiển thị cảnh báo. Hiện thời cờ này là một của những tùy chọn “none” (không có), “truncate” (cắt ngắn) hay “all” (tất cả). Nhiều tùy chọn sẽ tích lũy.

en: Create all files relative to the current directory
vi: Tạo mọi tập tin liên quan đến thư mục hiện có

en: Create device-independent (reproducible) archives
vi: Tạo các kho lưu (tái sản sinh được) không-phụ-thuộc-thiết-bị

en: Create file of the given SIZE
vi: Tạo tập tin có KÍCH CỠ đã cho

en: Create leading directories where needed
vi: Tạo thư mục đi trước khi cần thiết

en: Create the archive (run in copy-out mode)
vi: Tạo kho (chạy trong chế độ chép ra)

en: Creating directory `%s'
vi: Đang tạo thư mục “%s”

en: Creating intermediate directory `%s'
vi: Đang tạo thư mục trung gian “%s”

en: DEVICE
vi: THIẾT_BỊ

en: DIR
vi: TMỤC

en: Dereference  symbolic  links  (copy  the files that they point to instead of copying the links).
vi: Dùng tập tin tham chiếu đến liên kết mềm (sao chép tập tin tới đó liên kết chỉ, thay vì sao chép liên kết chính nó).

en: Display executed checkpoints and exit status of COMMAND
vi: Hiển thị các điểm kiểm tra đã thực hiện và trạng thái thoạt của câu LỆNH

en: Do not change the ownership of the files
vi: Không thay đổi quyền sở hữu tập tin

en: Do not print the number of blocks copied
vi: Không in ra số khối đã được sao chép

en: Do not strip file system prefix components from the file names
vi: Không tước các thành phần tiền tố hệ thống tập tin ra tên tập tin

en: Don't store device numbers
vi: Đừng lưu số thiết bị

en: Enable debugging info
vi: Bật thông tin gỡ lỗi

en: Error parsing number near `%s'
vi: Lỗi phân tích con số gần “%s”

en: Execute ARGS. Useful with --checkpoint and one of --cut, --append, --touch, --unlink
vi: Thực hiện các ĐỐI_SỐ. Có ích với “--checkpoint” (điểm kiểm) và một của bốn cờ:
     * --cut		cắt
     * --append	phụ thêm
     * --touch	sờ
     * --unlink	bỏ liên kết

en: Execute COMMAND
vi: Thực hiện câu LỆNH

en: Extract files from an archive (run in copy-in mode)
vi: Rút các tập tin ra kho (chạy trong chế độ chép vào)

en: Extract files to standard output
vi: Rút tập tin ra thiết bị xuất chuẩn

en: FILE
vi: TẬP_TIN

en: FLAG
vi: CỜ

en: FORMAT
vi: ĐỊNH_DẠNG

en: File %s shrunk by %s byte, padding with zeros | File %s shrunk by %s bytes, padding with zeros
vi[0]: Tập tin %s bị thu nhỏ theo %s byte nên đệm vào nhiều số không

en: File %s was modified while being copied
vi: Tập tin %s bị sửa đổi trong khi được sao chép

en: File creation options:
vi: Tùy chọn tạo tập tin:

en: File statistics options:
vi: Tùy chọn thống kê tập tin:

en: Filenames in the list are delimited by null characters instead of newlines
vi: Các tên tập tin trong danh sách được ngăn cách bằng ký tự null (0), thay cho ký tự dòng mới

en: Fill the file with the given PATTERN. PATTERN is 'default' or 'zeros'
vi: Điền tập tin bằng MẪU đã cho. MẪU là:
     * default		mặc định
     * zeros		các số không

en: Found end of tape.  Load next tape and press RETURN.
vi: Gặp kết thúc băng. Hãy nạp băng kế tiếp rồi bấm phím Return.

en: Found end of tape.  To continue, type device/file name when ready.
vi: Gặp kết thúc băng. Để tiêp tục, hãy nhập tên thiết bị/tập tin khi sẵn sàng.

en: GNU `cpio' copies files to and from archives
    
    Examples:
      # Copy files named in name-list to the archive
      cpio -o < name-list [> archive]
      # Extract files from the archive
      cpio -i [< archive]
      # Copy files named in name-list to destination-directory
      cpio -p destination-directory < name-list
vi: Trình “cpio” của GNU sao chép các tập tin vào/từ kho
    
    Ví dụ:
      # Để sao chép các tập tin trong danh sách tên vào kho:
      cpio -o < danh_sách_tên [> kho]
      # Để rút các tập tin ra kho:
      cpio -i [< kho]
      # Để sao chép các tập tin trong danh sách tên vào thư mục đích
      cpio -p thư_mục_đích < danh_sách_tên

en: Garbage command
vi: Câu lệnh rác

en: Garbage in ARGP_HELP_FMT: %s
vi: Rác trong ARGP_HELP_FMT: %s

en: General help using GNU software: <http://www.gnu.org/gethelp/>
vi: Trợ giúp chung về cách sử dụng phần mềm GNU: <http://www.gnu.org/gethelp/>

en: Generate sparse file. Rest of the command line gives the file map.
vi: Tạo ra tập tin sparse. Phần còn lại của dòng lệnh thì đưa ra sơ đồ tập tin.

en: In the verbose table of contents listing, show numeric UID and GID
vi: Trong mục lục chi tiết, hiển thị UID và GID dạng số

en: Interactively rename files
vi: Thay đổi tên tập tin một cách tương tách

en: Invalid byte count
vi: Sai số lượng byte

en: Invalid operation code
vi: Chế độ thao tác không hợp lệ

en: Invalid seek direction
vi: Hướng di chuyển vị trí đọc không hợp lệ

en: Invalid seek offset
vi: Sai di khoảng chênh để di chuyển vị trí đọc

en: Invalid size: %s
vi: Kích cỡ sai: %s

en: Invalid value for --warning option: %s
vi: Giá trị không hợp lệ cho tùy chọn “--warning” (cảnh báo): %s.

en: Link files instead of copying them, when  possible
vi: Liên kết tập tin thay vì sao chép chúng, khi có thể

en: Main operation mode:
vi: Chế độ thao tác chính:

en: Malformed number %.*s
vi: Con số dạng sai %.*s

en: Mandatory or optional arguments to long options are also mandatory or optional for any corresponding short options.
vi: Mọi đối số bắt buộc phải dùng hoặc dùng tùy chọn đối với tùy chọn dài thì cũng bắt buộc hoặc tùy chọn đối với các tùy chọn ngắn tương ứng.

en: Manipulate a tape drive, accepting commands from a remote process
vi: Thao tác một ổ băng từ, chấp nhận lệnh từ một tiến trình ở xa

en: Mode already defined
vi: Chế độ đã được xác định

en: NAME
vi: TÊN

en: NUMBER
vi: SỐ

en: Negative size: %s
vi: Kích cỡ âm: %s

en: Not enough arguments
vi: Không đủ đối số

en: Number out of allowed range: %s
vi: Số ở ngoài phạm vi được phép: %s

en: OFFSET
vi: BÙ

en: OPTION
vi: TÙY_CHỌN

en: Only copy files that do not match any of the given patterns
vi: Chỉ sao chép các tập tin không khớp với bất cứ mẫu nào đã cho

en: Operation modifiers valid in any mode:
vi: Bộ sửa đổi thao tác hợp lệ trong mọi chế độ:

en: Operation modifiers valid in copy-in and copy-out modes
vi: Bộ điều chỉnh thao tác chỉ hợp lệ trong cả hai chế độ chép vào và chép ra

en: Operation modifiers valid in copy-in and copy-out modes:
vi: Bộ sửa đổi thao tác hợp lệ trong cả hai chế độ chép vào và chép ra:

en: Operation modifiers valid in copy-in and copy-pass modes:
vi: Bộ sửa đổi thao tác hợp lệ trong cả hai chế độ chép vào và chép qua:

en: Operation modifiers valid in copy-out and copy-pass modes:
vi: Bộ sửa đổi thao tác hợp lệ trong cả hai chế độ chép ra và chép qua:

en: Operation modifiers valid only in copy-in mode:
vi: Bộ sửa đổi thao tác chỉ hợp lê trong chế độ chép vào:

en: Operation modifiers valid only in copy-out mode:
vi: Bộ sửa đổi thao tác hợp lệ chỉ trong chế độ chép ra:

en: Operation modifiers valid only in copy-pass mode:
vi: Bộ sửa đổi thao tác hợp lệ chỉ trong chế độ chép qua:

en: Operation not supported
vi: Thao tác không được hỗ trợ

en: PATTERN
vi: MẪU

en: Packaged by %s
vi: Đóng gói bởi %s

en: Packaged by %s (%s)
vi: Đóng gói bởi %s (%s)

en: Perform given action (see below) upon reaching checkpoint NUMBER
vi: Thực hiện hành động đã cho (xem dưới) một khi tới điểm kiểm tra SỐ

en: Premature eof
vi: Gặp kết thúc tập tin quá sớm

en: Print STRING when the end of a volume of the backup media is reached
vi: In ra chuỗi này khi găp kết thúc vật chứa sao lưu

en: Print a "." for each file processed
vi: In ra một dấu chấm "." cho mỗi tập tin đã được xử lý

en: Print a table of contents of the input
vi: In ra mục lục nhập

en: Print contents of struct stat for each given file. Default FORMAT is:
vi: In nội dung của thống kê cấu trúc cho mỗi tập tin đã cho. ĐỊNH DẠNG mặc định là:

en: Read additional patterns specifying filenames to extract or list from FILE
vi: Đọc các mẫu thêm ghi rõ các tên tập tin cần rút hoặc liệt kê từ tập tin này

en: Read error at byte %lld in file %s, padding with zeros
vi: Gặp lỗi đọc tại byte %lld trong tập tin %s nên đệm vào nhiều số không

en: Read file names from FILE
vi: Đọc các tên tập tin từ TẬP TIN

en: Removing leading `%s' from hard link targets
vi: Đang gỡ bỏ “%s” đi trước các đích liên kết cứng

en: Removing leading `%s' from member names
vi: Đang gỡ bỏ “%s” ở trước các tên thành viên

en: Renumber inodes
vi: Các nút đánh số lại

en: Replace all files unconditionally
vi: Thay thế mọi tập tin một cách không điều kiện

en: Report %s bugs to: %s
vi: Báo cáo lỗi %s cho: %s

en: Report bugs to %s.
vi: Thông báo lỗi cho %s.

en: Reset the access times of files after reading them
vi: Đặt lại giờ truy cập tập tin sau khi đọc nó

en: Retain previous file modification times when creating files
vi: Còn giữ giờ sửa đổi trước của tập tin khi tạo tâp tin

en: Run in copy-pass mode
vi: Chạy trong chế độ chép qua

en: SECS
vi: GIÂY

en: SIZE
vi: KÍCH CỠ

en: STRING
vi: CHUỖI

en: Seek direction out of range
vi: Hướng di chuyển vị trí đọc nằm ở ngoài phạm vi

en: Seek offset out of range
vi: Khoảng bù di chuyển vị trí đọc ở ngoài phạm vi

en: Seek to the given offset before writing data
vi: Di chuyển vị trí đọc tới khoảng bù đã cho trước khi ghi dữ liệu

en: Set date for next --touch option
vi: Đặt ngày tháng cho tùy chọn “--touch” kế tiếp

en: Set the I/O block size to 5120 bytes
vi: Đặt kích cỡ khối vào/xuất thành 5120 byte

en: Set the I/O block size to BLOCK-SIZE * 512 bytes
vi: Đặt kích cỡ khối vào/xuất thành CỠ KHỐI * 512 byte

en: Set the I/O block size to the given NUMBER of bytes
vi: Đặt kích cỡ khối vào/xuất thành số byte này

en: Set the ownership of all files created to the specified USER and/or GROUP
vi: Đặt quyền sở hữu mọi tập tin đã được tạo cho NGƯỜI DÙNG và/hay NHÓM đã ghi rõ

en: Size of a block for sparse file
vi: Kích cỡ của một khối cho tập tin sparse

en: Substituting `.' for empty hard link target
vi: Đang thay thế dấu chấm “.” cho đích liên kết cứng rỗng

en: Substituting `.' for empty member name
vi: Đang thay thế dấu chấm “.” cho tên thành viên rỗng

en: Swap both halfwords of words and bytes of halfwords in the data. Equivalent to -sS
vi: Trao đổi cả hai nửa-từ của từ và byte của nửa-từ trong dữ liệu; bằng tùy chọn “-sS”

en: Swap the bytes of each halfword in the files
vi: Trao đổi hai byte của mỗi nửa-từ trong các tập tin

en: Swap the halfwords of each word (4 bytes) in the files
vi: Trao đổi hai nửa-từ của mỗi từ (4 byte) trong các tập tin

en: Synchronous execution actions. These are executed when checkpoint number given by --checkpoint option is reached.
vi: Các hành động thực hiện đồng bộ. Chúng được thực hiện một khi tới điểm kiểm tra có số thứ tự được ghi rõ bởi tùy chọn “--checkpoint”.

en: Synchronous execution options:
vi: Tùy chọn thực hiện đồng bộ:

en: To continue, type device/file name when ready.
vi: Để tiêp tục, hãy nhập tên thiết bị/tập tin khi sẵn sàng.

en: Too many arguments
vi: Quá nhiều đôi số

en: Truncate FILE to the size specified by previous --length option (or 0, if it is not given)
vi: Cắt ngắn TẬP TIN thành kích cỡ được ghi rõ bởi tùy chọn “--length” (chiều dài) trước (không đưa ra thì cắt ngắn thành 0).

en: Try '%s --help' or '%s --usage' for more information.
vi: Hãy thử lệnh “%s --help” hoặc “%s --usage” để tìm thêm thông tin.

en: Unexpected arguments
vi: Gặp đối số bất thường

en: Unknown date format
vi: Không rõ định dạng ngày tháng

en: Unknown field `%s'
vi: Trường không rõ “%s”

en: Unknown system error
vi: Lỗi hệ thống không rõ

en: Unlink FILE
vi: Unlink TẬP_TIN

en: Update the access and modification times of FILE
vi: Cập nhật các thời gian truy cập và sửa đổi của TẬP TIN

en: Usage:
vi: Cách dùng:

en: Use COMMAND instead of rsh
vi: Sử dụng LỆNH thay cho “rsh”

en: Use given archive FORMAT
vi: Dùng ĐỊNH_DẠNG kho đã cho

en: Use the old portable (ASCII) archive format
vi: Sử dụng định dạng kho di động cũ (ASCII)

en: Use this FILE-NAME instead of standard input or output. Optional USER and HOST specify the user and host names in case of a remote archive
vi: Hãy sử dụng tên tập tin này thay cho thiết bị nhập/xuất chuẩn. Có thể ghi rõ người dùng và máy khi kho lưu ở xa.

en: Valid arguments are:
vi: Các đối số hợp lệ:

en: Verbosely list the files processed
vi: Liệt kệ chi tiết các tập tin đã được xử lý

en: When reading a CRC format archive, only verify the CRC's of each file in the archive, don't actually extract the files
vi: Khi đọc kho định dạng CRC (kiểm tra thừa theo chu kỳ), chỉ thẩm tra những CRC của mỗi tập tin nằm trong kho đó, không thật rút các tập tin

en: Write files with large blocks of zeros as sparse files
vi: Ghi tập tin có khối số không lơn như là tập tin thưa thớt (sparse)

en: Write to file NAME, instead of standard output
vi: Ghi vào tập tin TÊN, thay vì vào đầu vào tiêu chuẩn

en: Written by %s and %s.
vi: Tác giả: %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, %s, and others.
vi: Tác giả: %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, %s và các người khác.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, and %s.
vi: Tác giả: %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    and %s.
vi: Tác giả: %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s
    và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, and %s.
vi: Tác giả: %s, %s, %s,
    %s, %s, %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, and %s.
vi: Tác giả: %s, %s, %s,
    %s, %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, and %s.
vi: Tác giả: %s, %s, %s,
    %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    and %s.
vi: Tác giả: %s, %s, %s
    và %s.

en: Written by %s, %s, and %s.
vi: Tác giả: %s, %s và %s.

en: Written by %s.
vi: Tác giả: %s

en: [ARGS...]
vi: [ĐỐI_SỐ…]

en: [USER][:.][GROUP]
vi: [NGƯỜI_DÙNG][:.][NHÓM]

en: [[USER@]HOST:]FILE-NAME
vi: [[tài_khoản@]máy:]tên_tập_tin

en: [destination-directory]
vi: [thư mục đích]

en: `
vi: “

en: `%s' exists but is not a directory
vi: “%s” tồn tại nhưng không phải là thư mục

en: ambiguous argument %s for %s
vi: tham số %s không rõ ràng với %s

en: blank line ignored
vi: dòng trống bị bỏ qua

en: cannot change to directory `%s'
vi: không thể chuyển đến thư mục “%s”

en: cannot generate sparse files on standard output, use --file option
vi: không thể tạo ra các tập tin sparse trên đầu ra tiêu chuẩn, hãy dùng tùy chọn “--file” (tập tin)

en: cannot get the login group of a numeric UID
vi: không thể lấy nhóm đăng nhập của UID dạng số

en: cannot link %s to %s
vi: không thể liên kết %s tới %s

en: cannot make directory `%s'
vi: không thể tạo thư mục “%s”

en: cannot open %s
vi: không thể mở %s

en: cannot open `%s'
vi: không thể mở “%s”

en: cannot read checksum for %s
vi: không thể đọc tổng kiểm tra cho %s

en: cannot remove current %s
vi: không thể gỡ bỏ %s hiện có

en: cannot seek
vi: không thể di chuyển vị trí đọc

en: cannot seek on output
vi: không thể di chuyển vị trí đọc trên kết xuất

en: cannot set time on `%s'
vi: không thể đặt thời gian trên “%s”

en: cannot swap bytes of %s: odd number of bytes
vi: không thể trao đổi các byte của %s: có số lẻ byte

en: cannot swap halfwords of %s: odd number of halfwords
vi: không thể trao đổi các nửa-từ của %s: có số lẻ nửa-từ

en: cannot truncate `%s'
vi: không thể cắt ngắn “%s”

en: cannot unlink `%s'
vi: không thể bỏ liên kết “%s”

en: command failed: %s
vi: Câu lệnh không thành công: %s

en: control magnetic tape drive operation
vi: điều khiển thao tác ổ băng từ

en: created file is not sparse
vi: tập tin đã tạo không phải sparse

en: device major number
vi: số hiệu thiết bị chính

en: device minor number
vi: số hiệu thiết bị phụ

en: device number
vi: số hiệu thiết bị

en: error closing archive
vi: gặp lỗi khi đóng kho

en: exec/tcp: Service not available
vi: exec/tcp: dịch vụ chưa sẵn sàng

en: failed to return to initial working directory
vi: không trở được về thư mục làm việc đầu tiên

en: file mode
vi: chế độ tập tin

en: file name contains null character
vi: tên tập tin chứa ký tự vô giá trị

en: file size
vi: kích cỡ tập tin

en: genfile manipulates data files for GNU paxutils test suite.
    OPTIONS are:
vi: genfile thao tác các tập tin dữ liệu cho bộ ứng dụng thử paxutils của GNU.
    Các TÙY CHỌN là:

en: give a short usage message
vi: hiển thị thông điệp sử dụng ngắn

en: give this help list
vi: hiển thị trợ giúp này

en: hang for SECS seconds (default 3600)
vi: treo trong vòng GIÂY giây (mặc định 3600)

en: incorrect mask (near `%s')
vi: mặt nạ sai (gần “%s”)

en: inode number
vi: số nút thông tin

en: internal error: tape descriptor changed from %d to %d
vi: gặp lỗi nội bộ: mô tả băng đã thay đổi từ %d thành %d

en: invalid archive format `%s'; valid formats are:
    crc newc odc bin ustar tar (all-caps also recognized)
vi: định dạng kho không hợp lệ “%s”; các định dạng hợp lệ là:crc newc odc bin ustar tar (cũng chấp nhận cả chữ hoa)

en: invalid argument %s for %s
vi: tham số %s không hợp lệ với %s

en: invalid block size
vi: kích cỡ khối không hợp lệ

en: invalid count value
vi: sai đặt giá trị đếm

en: invalid group
vi: nhóm không hợp lệ

en: invalid header: checksum error
vi: dòng đầu không hợp lệ: gặp lỗi tổng kiểm tra

en: invalid user
vi: người dùng không hợp lệ

en: memory exhausted
vi: hết bộ nhớ

en: modification time
vi: thời gian sửa đổi

en: name size
vi: kích cỡ tên

en: no tape device specified
vi: chưa ghi rõ thiết bị băng

en: number of links
vi: số liên kết

en: operation
vi: thao tác

en: operation [count]
vi: operation [đếm]

en: premature end of archive
vi: gặp kết thúc kho quá sớm

en: premature end of file
vi: gặp kết thúc tập tin quá sớm

en: print program version
vi: in ra phiên bản chương trình

en: rdev major
vi: rdev chính

en: rdev minor
vi: rdev phụ

en: read error
vi: lỗi đọc

en: rename %s ->
vi: đổi tên %s ->

en: requested file length %lu, actual %lu
vi: chiều dài tập tin đã yêu cầu %lu, thực tế %lu

en: set debug level
vi: đặt cấp gỡ rối

en: set debug output file name
vi: đặt tên tập tin kết xuất gỡ rối

en: set the program name
vi: đặt tên chương trình

en: standard input is closed
vi: thiết bị nhập chuẩn bị đóng

en: standard output is closed
vi: thiết bị xuất chuẩn bị đóng

en: stat(%s) failed
vi: stat(%s) bị lỗi

en: stdin
vi: đầu vào tiêu chuẩn

en: stdout
vi: đầu ra tiêu chuẩn

en: too many arguments
vi: quá nhiều đôi số

en: unable to record current working directory
vi: không thể ghi lưu thư mục làm việc hiện thời

en: use device as the file name of the tape drive to operate on
vi: dùng thiết bị làm tên tập tin của ổ băng từ cần thao tác

en: use remote COMMAND instead of rsh
vi: sử dụng lệnh ở xa LỆNH thay cho “rsh”

en: virtual memory exhausted
vi: hết bộ nhớ ảo rồi

en: warning: archive header has reverse byte-order
vi: cảnh báo: dòng đầu kho có thứ tự byte đảo ngược

en: warning: skipped %ld byte of junk | warning: skipped %ld bytes of junk
vi[0]: cảnh báo: đã bỏ qua %ld byte rác

en: write error
vi: lỗi ghi

en: write error: partial write
vi: lỗi ghi: ghi không hoàn toàn
