tar 1.32.90 - en to vi translation catalogue (585 entries)

en: 
    *This* tar defaults to:
vi: 
    tar *này* mặc định dùng:

en:   or:
vi:      hoặc:

en:  !             Spawn a subshell
vi:  !             Sản sinh một hệ vỏ con

en:  ?             Print this list
vi:  ?             In ra danh sách này

en:  [OPTION...]
vi:  [TÙY CHỌN…]

en:  link to %s
vi:  liên kết tới %s

en:  n name        Give a new file name for the next (and subsequent) volume(s)
     q             Abort tar
     y or newline  Continue operation
vi:  n TÊN         Đưa ra tên tập tin mới cho (các) khối tin tiếp theo (và theo sau)
     q             Dừng tar
     y hay dòng mới Tiếp tục lại chạy tiến trình

en:  unknown file type %s
vi:  kiểu tập tin không rõ %s

en: %.*s: ARGP_HELP_FMT parameter requires a value
vi: %.*s: tham số ARGP_HELP_FMT yêu cầu một giá trị

en: %.*s: Unknown ARGP_HELP_FMT parameter
vi: %.*s: Tham số không rõ ARGP_HELP_FMT

en: %s command failed
vi: Câu lệnh %s không thành công

en: %s home page: <%s>
vi: Trang chủ %s: <%s>

en: %s is not continued on this volume
vi: %s không tiếp tục trên khối này

en: %s is possibly continued on this volume: header contains truncated name
vi: %s có thể tiếp tục trên khối tin này: phần đầu chứa tên bị cắt ngắn

en: %s is the wrong size (%s != %s + %s)
vi: %s là kích thước sai (%s != %s + %s)

en: %s: Cannot %s
vi: %s: Không thể %s

en: %s: Cannot change mode to %s
vi: %s: Không thể thay đổi chế độ thành %s

en: %s: Cannot change ownership to uid %lu, gid %lu
vi: %s: Không thay đổi được quyền sở hữu thành uid %lu, gid %lu

en: %s: Cannot create symlink to %s
vi: %s: Không tạo được liên kết mềm tới %s

en: %s: Cannot extract -- file is continued from another volume
vi: %s: Không rút trích được -- tập tin tiếp tục từ khối khác

en: %s: Cannot hard link to %s
vi: %s: Không tạo được liên kết cứng tới %s

en: %s: Cannot remove
vi: %s: Không thể xóa bỏ

en: %s: Cannot rename to %s
vi: %s: Không thể đổi tên thành %s

en: %s: Cannot seek to %s
vi: %s: Không thể di chuyển vị trí đọc tới %s

en: %s: Deleting %s
vi: %s: Đang xóa %s

en: %s: Directory has been renamed
vi: %s: Thư mục đã bị đổi tên

en: %s: Directory has been renamed from %s
vi: %s: Thư mục đã bị đổi tên từ %s

en: %s: Directory is new
vi: %s: Thư mục là mới

en: %s: Directory renamed before its status could be extracted
vi: %s: Đổi tên thư mục trước khi có thể rút trích trạng thái của nó

en: %s: File removed before we read it
vi: %s: Tập tin bị xóa trước khi chúng ta đọc nó

en: %s: File shrank by %s byte | %s: File shrank by %s bytes
vi[0]: %s: Tập tin được rút ngắn %s byte

en: %s: File shrank by %s byte; padding with zeros | %s: File shrank by %s bytes; padding with zeros
vi[0]: %s: Tập tin được rút ngắn %s byte; độn vào bắng các số không

en: %s: Invalid archive format
vi: %s: Định dạng kho lưu không đúng

en: %s: Member name contains '..'
vi: %s: Tên thành viên có chứa “..”

en: %s: Not found in archive
vi: %s: Không tìm thấy trong kho lưu

en: %s: Not purging directory: unable to stat
vi: %s: Không làm sạch thư mục: không thể lấy trạng thái (stat)

en: %s: Omitting
vi: %s: Đang bỏ đi

en: %s: Read error at byte %s, while reading %lu byte | %s: Read error at byte %s, while reading %lu bytes
vi[0]: %s: Lỗi đọc tại byte %s, trong khi đọc %lu byte

en: %s: Required occurrence not found in archive
vi: %s: Không tìm thấy phần tử yêu cầu trong kho lưu

en: %s: Too many arguments
vi: %s: Quá nhiều đối số

en: %s: Unexpected inconsistency when making directory
vi: %s: Sự mâu thuẫn bất ngờ khi tạo thư mục

en: %s: Unknown file type '%c', diffed as normal file
vi: %s: Không rõ kiểu tập tin “%c” nên khác biệt (diff) như tập tin thông thường

en: %s: Unknown file type '%c', extracted as normal file
vi: %s: Không hiểu kiểu tập tin “%c” nên rút trích như tập tin thông thường

en: %s: Unknown file type; file ignored
vi: %s: Không hiểu kiểu tập tin; tập tin bị lờ đi

en: %s: Volume label is too long (limit is %lu byte) | %s: Volume label is too long (limit is %lu bytes)
vi[0]: %s: Nhãn khối quá dài (giới hạn là %lu byte)

en: %s: Warning: Cannot %s
vi: %s: Cảnh báo: Không thể %s

en: %s: Warning: Cannot seek to %s
vi: %s: Cảnh báo: Không thể di chuyển vị trí đọc tới %s

en: %s: Warning: Read error at byte %s, while reading %lu byte | %s: Warning: Read error at byte %s, while reading %lu bytes
vi[0]: %s: Cảnh báo: Lỗi đọc tại byte %s, trong khi đọc %lu byte

en: %s: Was unable to backup this file
vi: %s: Không thể sao lưu tập tin này

en: %s: Wrote only %lu of %lu byte | %s: Wrote only %lu of %lu bytes
vi[0]: %s: Chỉ ghi %lu trong số %lu byte

en: %s: byte %s: %s %.*s... too long
vi: %s: byte %s: %s %.*s… quá dài

en: %s: byte %s: %s %s followed by invalid byte 0x%02x
vi: %s: byte %s: %s %s được theo sau bởi byte 0x%02x không hợp lệ

en: %s: byte %s: (valid range %s..%s)
    	%s %s
vi: %s: byte %s: (vùng %s..%s không hợp lệ)
    	%s %s

en: %s: contains a cache directory tag %s; %s
vi: %s: chứa một thẻ thư mục ghi nhớ tạm %s: %s

en: %s: contains invalid volume number
vi: %s: chứa số thứ tự khối không đúng

en: %s: directory is on a different device: not purging
vi: %s: thư mục trên một thiết bị khác: không làm sạch

en: %s: directory is on a different filesystem; not dumped
vi: %s: thư mục trên một hệ thống tập tin khác; nên không được dump (đổ)

en: %s: door ignored
vi: %s: cửa (door) bị lờ đi

en: %s: file changed as we read it
vi: %s: tập tin đã thay đổi khi chúng ta đọc nó

en: %s: file is on a different filesystem; not dumped
vi: %s: tập tin trên một hệ thống tập tin khác; không được dump

en: %s: file is the archive; not dumped
vi: %s: tập tin là kho lưu; không được đổ

en: %s: file is unchanged; not dumped
vi: %s: tập tin chưa thay đổi; không được dump

en: %s: file list requested from %s already read from %s
vi: %s: danh sách tập tin đã yêu cầu từ %s đã sẵn được đọc từ %s

en: %s: file name is too long (cannot be split); not dumped
vi: %s: tên tập tin quá dài (không chia được); không được dump

en: %s: file name is too long (max %d); not dumped
vi: %s: tên tập tin quá dài (tối đa là %d); không được dump

en: %s: file name read contains nul character
vi: %s: đọc tên tập tin chứa ký tự vô giá trị

en: %s: file name too long to be stored in a GNU multivolume header, truncated
vi: %s: tên tập tin quá dài để chứa trong một phần đầu đa khối GNU nên bị cắt ngắn

en: %s: implausibly old time stamp %s
vi: %s: tem thời gian cũ không hợp lý %s

en: %s: invalid option -- '%c'
vi: %s: tùy chọn sai -- “%c”

en: %s: link name is too long; not dumped
vi: %s: tên liên kết quá dài; không được dump

en: %s: not a valid timeout
vi: %s: không phải thời gian chờ tối đa hợp lệ

en: %s: option '%s%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn “%s%s” không không cho phép một đối số

en: %s: option '%s%s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn “%s%s” chưa rõ ràng

en: %s: option '%s%s' is ambiguous; possibilities:
vi: %s: tùy chọn “%s%s” chưa rõ ràng; khả năng là:

en: %s: option '%s%s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn “%s%s” cần một đối số

en: %s: option requires an argument -- '%c'
vi: %s: tùy chọn yêu cầu một đối số -- “%c”

en: %s: skipping existing file
vi: %s: bỏ qua tập tin sẵn có

en: %s: socket ignored
vi: %s: socket bị lờ đi

en: %s: time stamp %s is %s s in the future
vi: %s: dấu vết thời gian %s là %s giây trong tương lai

en: %s: unknown checkpoint action
vi: %s: không rõ hành động điểm kiểm

en: %s: unrecognized option '%s%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn “%s%s”

en: %s:%lu: location of the error
vi: %s:%lu: vị trí của lỗi

en: '
vi: ”

en: '%s' cannot be used with '%s'
vi: “%s” không được dùng cùng với “%s”

en: (C)
vi: ©

en: (PROGRAM ERROR) No version known!?
vi: (LỖI CHƯƠNG TRÌNH) Không rõ phiên bản!?

en: (PROGRAM ERROR) Option should have been recognized!?
vi: (LỖI CHƯƠNG TRÌNH) Tùy chọn nên được nhận ra!?

en: (pipe)
vi: (đường ống)

en: --%s %s has no effect
vi: --%s %s không có tác dụng

en: --%s has no effect
vi: --%s không có tác dụng

en: --Continued at byte %s--
vi: --Tiếp tục tại byte %s--

en: --Long Link--
vi: --Liên kết Dài--

en: --Long Name--
vi: --Tên Dài--

en: --Volume Header--
vi: --Phần đầu Khối--

en: --acls can be used only on POSIX archives
vi: “--acls” chỉ dùng được trên kho lưu POSIX

en: --atime-preserve='system' is not supported on this platform
vi: --atime-preserve="system" không được hỗ trợ trên nền tảng này

en: --checkpoint value is not an integer
vi: giá trị “--checkpoint” không phải số nguyên

en: --clamp-mtime needs a date specified using --mtime
vi: --clamp-mtime cần xác định thời gian sử dụng --mtime

en: --level is meaningless without --listed-incremental
vi: Tùy chọn “--level” vô ích nếu không có “--listed-incremental”

en: --occurrence is meaningless without a file list
vi: “--occurrence” không có giá trị khi không đưa ra một danh sách tập tin

en: --pax-option can be used only on POSIX archives
vi: “--pax-option” chỉ dùng được trên kho lưu POSIX

en: --selinux can be used only on POSIX archives
vi: “--selinux” chỉ dùng được trên kho lưu POSIX

en: --stat requires file names
vi: “--stat” cần tên tập tin

en: --xattrs can be used only on POSIX archives
vi: “--xattrs” chỉ dùng được trên kho lưu POSIX

en: -C %s has no effect
vi: -C %s không có tác dụng

en: -T reads file names verbatim (no escape or option handling)
vi: -T đọc các tên tập tin nguyên văn (không thoát chuỗi hay xử lý tùy chọn)

en: -T reads null-terminated names
vi: “-T” đọc tên kết thúc vô hiệu lực

en: -T reads null-terminated names; implies --verbatim-files-from
vi: -T đọc tên kết thúc bằng ký hiệu null, ý là --verbatim-files-from

en: -T treats file names starting with dash as options (default)
vi: -T coi các tên tập tin bắt đầu bằng dấu - là tùy chọn (mặc định)

en: A lone zero block at %s
vi: Một khối không đơn lẻ tại %s

en: ACTION
vi: H.ĐỘNG

en: ARCHIVE
vi: KHO-LƯU

en: ARGP_HELP_FMT: %s value is less than or equal to %s
vi: ARGP_HELP_FMT: giá trị %s nhỏ hơn hay bằng %s

en: Append SIZE bytes to FILE. SIZE is given by previous --length option.
vi: Phụ thêm KÍCH_CỠ byte vào TẬP-TIN. KÍCH_CỠ được ghi rõ bằng tùy chọn “--length” trước.

en: Archive base-256 value is out of %s range
vi: Giá trị base-256 của kho lưu vượt ra ngoài vùng %s

en: Archive contains %.*s where numeric %s value expected
vi: Kho lưu chứa %.*s nơi mà cần giá trị số %s

en: Archive contains file names with leading prefixes removed.
vi: Kho lưu chứa tên tập tin không có tiền tố ở đầu.

en: Archive contains obsolescent base-64 headers
vi: Kho lưu chứa phần đầu base-64 không còn dùng nữa

en: Archive contains transformed file names.
vi: Tài liệu được nén có chứa tên tệp tin chuyển đổi.

en: Archive format selection:
vi: Lựa chọn định dạng kho lưu:

en: Archive is compressed. Use %s option
vi: Kho lưu được nén. Hãy sử dụng tùy chọn %s

en: Archive label mismatch
vi: Sai khớp nhãn kho lưu

en: Archive not labeled to match %s
vi: Kho lưu không có nhãn tương ứng với %s

en: Archive octal value %.*s is out of %s range
vi: Giá trị hệ tám %.*s của kho lưu vượt ra phạm vi %s

en: Archive octal value %.*s is out of %s range; assuming two's complement
vi: Giá trị hệ tám %.*s của kho lưu vượt ra phạm vi %s; coi như phần bù của hai

en: Archive signed base-64 string %s is out of %s range
vi: Kho lưu ký chuỗi base-64 %s vượt ra ngoài vùng %s

en: Archive value %s is out of %s range %s..%s
vi: Giá trị kho lưu %s vượt quá phạm vi %s (%s..%s)

en: At beginning of tape, quitting now
vi: Tại đầu băng từ, thoát ra bây giờ

en: Attempting extraction of symbolic links as hard links
vi: Đang thử rút trích liên kết mềm thành liên kết cứng

en: BLOCKS
vi: KHỐI

en: BLOCKS x 512 bytes per record
vi: KHỐI x 512 byte cho mỗi bản ghi

en: Bad incremental file format
vi: Định dạng tập tin dần sai

en: Blanks in header where numeric %s value expected
vi: Khoảng trống trong Phần đầu trong khi cần một giá trị số %s

en: Byte count out of range
vi: Số lượng byte nằm ngoài phạm vi

en: CHANGES
vi: TH.ĐỔI

en: COMMAND
vi: LỆNH

en: CONTROL
vi: Đ.KHIỂN

en: Cannot backspace archive file; it may be unreadable without -i
vi: Không thể "tua" lại tập tin kho lưu; nó có thể không đọc được khi không có “-i”

en: Cannot concatenate compressed archives
vi: Không thể ghép nối các kho nén

en: Cannot connect to %s: resolve failed
vi: Không thể kết nối tới %s: gặp lỗi khi phân giải

en: Cannot create temporary directory using template %s
vi: Không thể tạo thư mục tạm bằng mẫu %s

en: Cannot deduce top-level directory name; please set it explicitly with --one-top-level=DIR
vi: Không thể suy diễn tên thư mục cấp cao nhất; hãy đặt nó rõ ràng bằng tùy chọn --one-top-level=THƯ-MỤC

en: Cannot execute remote shell
vi: Không thể chạy hệ vỏ ở xa

en: Cannot redirect files for remote shell
vi: Không thể chuyển hướng kết xuất các tập tin cho hệ vỏ truy cập từ xa

en: Cannot rename %s to %s
vi: Không thể đổi tên %s thành %s

en: Cannot update compressed archives
vi: Không cập nhật được kho lưu đã nén

en: Cannot use multi-volume compressed archives
vi: Không thể sử dụng kho lưu nhiều khối đã nén

en: Cannot verify compressed archives
vi: Không thể kiểm tra kho lưu đã nén

en: Cannot verify multi-volume archives
vi: Không thể kiểm tra kho lưu nhiều khối

en: Cannot verify stdin/stdout archive
vi: Không kiểm tra được kho lưu stdin/stdout

en: Command dumped core
vi: Lệnh đã đổ lõi

en: Command exited successfully
vi: Lệnh đã thoát thành công

en: Command failed with status %d
vi: Lệnh bị lỗi với trạng thái thoát %d

en: Command stopped on signal %d
vi: Lệnh đã dừng chạy khi nhận tín hiệu %d

en: Command terminated
vi: Lệnh đã chấm dứt

en: Command terminated on signal %d
vi: Lệnh đã chấm dứt khi nhận tín hiệu %d

en: Compatibility options:
vi: Tùy chọn tương thích:

en: Compression options:
vi: Tùy chọn nén:

en: Conflicting compression options
vi: Mâu thuẫn giữa các tùy chọn nén

en: Contents differ
vi: Diff nội dung

en: Could only read %lu of %lu byte | Could only read %lu of %lu bytes
vi[0]: Chỉ đọc được %lu từ %lu byte

en: Cowardly refusing to create an empty archive
vi: Từ chối tạo một kho lưu trống rỗng

en: Create file of the given SIZE
vi: Tạo tập tin có KÍCH_CỠ đã cho

en: Creating directory:
vi: Đang tạo thư mục:

en: Current %s is newer or same age
vi: %s hiện tại là mới hơn hoặc cùng tuổi

en: DATE
vi: NGÀY

en: DATE-OR-FILE
vi: NGÀY-CỦA-TẬP-TIN

en: DIR
vi: TMỤC

en: Date sample file not found
vi: Không tìm thấy tập tin mẫu ngày tháng

en: Delete FILE
vi: Xóa TẬP_TIN

en: Deleting non-header from archive
vi: Xóa không phải phần đầu từ kho lưu

en: Device blocking:
vi: Khối của thiết bị:

en: Device number differs
vi: Diff số thứ tự của thiết bị

en: Device selection and switching:
vi: Lựa chọn và chuyển đổi thiết bị:

en: Disable extended attributes support
vi: Tắt hỗ trợ các thuộc tính mở rộng

en: Disable the POSIX ACLs support
vi: Tắt hỗ trợ “POSIX ACLs”

en: Disable the SELinux context support
vi: Tắt hỗ trợ ngữ cảnh SELinux

en: Display executed checkpoints and exit status of COMMAND
vi: Hiển thị các điểm kiểm tra đã thực hiện và trạng thái thoát của LỆNH

en: EOF where user reply was expected
vi: Kết thúc tập tin (EOF) bất ngờ khi cần trả lời của người dùng

en: EXPRESSION
vi: BIỂU-THỨC

en: Enable extended attributes support
vi: Bật hỗ trợ các thuộc tính mở rộng

en: Enable the POSIX ACLs support
vi: Bật hỗ trợ “POSIX ACLs”

en: Enable the SELinux context support
vi: Bật hỗ trợ ngữ cảnh SELinux

en: Error parsing number near `%s'
vi: Lỗi phân tích số gần “%s”

en: Execute ARGS. Trigger checkpoints every Nth record (default 1). Useful with --checkpoint and one of --cut, --append, --touch, --unlink
vi: Thực hiện các ĐỐI_SỐ đã cho. Bẫy các điểm kiểm tra mỗi khi được N bản ghi. Có ích với “--checkpoint” và một trong số:
     * --cut       cắt
     * --append    nối thêm
     * --touch     chạm vào
     * --unlink    bỏ liên kết

en: Execute COMMAND
vi: Thực hiện LỆNH

en: Exiting with failure status due to previous errors
vi: Đang thoát với trạng thái thất bại do lỗi xảy ra trước

en: Extended header %s=%s is out of range %s..%s
vi: Phần đầu mở rộng %s=%s nằm ngoài phạm vi (%s..%s)

en: Extended header length %*s is out of range
vi: Chiều dài phần đầu mở rộng %*s ở ngoại phạm vi được phép

en: Extracting contiguous files as regular files
vi: Rút trích các tập tin liền nhau thành những tập tin thông thường

en: FILE
vi: TẬP-TIN

en: FORMAT
vi: Đ.DẠNG

en: FORMAT is one of the following:
vi: ĐỊNH DẠNG là một trong số sau:

en: File creation options:
vi: Tùy chọn tạo tập tin:

en: File name matching options (affect both exclude and include patterns):
vi: Tùy chọn khớp tên tập tin (có tác động mẫu kiểu cả hai loại trừ và bao gồm):

en: File name not specified. Try again.
vi: Chưa ghi rõ tên tập tin. Hãy thử lại.

en: File name transformations:
vi: Chuyển dạng tên tập tin:

en: File statistics options:
vi: Tùy chọn thống kê tập tin:

en: File type differs
vi: Diff dạng tập tin

en: Fill the file with the given PATTERN. PATTERN is 'default' or 'zeros'
vi: Điền thêm vào tập tin bằng MẪU đã cho. MẪU là:
     * default    mặc định
     * zeros      các số không

en: GNU 'tar' saves many files together into a single tape or disk archive, and can restore individual files from the archive.
    
    Examples:
      tar -cf archive.tar foo bar  # Create archive.tar from files foo and bar.
      tar -tvf archive.tar         # List all files in archive.tar verbosely.
      tar -xf archive.tar          # Extract all files from archive.tar.
vi: Chương trình “tar” của GNU ghi nhiều tập tin vào cùng một kho lưu lên băng từ hay đĩa, và có thể phục hồi từng tập tin riêng lẻ từ kho lưu này.
    
    Ví dụ:
      tar -cf kho.tar foo bar  # Tạo kho.tar từ các tập tin foo và bar.
      tar -tvf kho.tar         # Liệt kê chi tiết tất cả các tập tin có trong kho.tar.
      tar -xf kho.tar          # Rút trích tất cả các tập tin từ kho.tar.

en: GNU features wanted on incompatible archive format
vi: Muốn tính năng GNU trên định dạng kho lưu không tương thích

en: GNU format as per tar <= 1.12
vi: Định dạng GNU theo như tar <= 1.12

en: GNU tar 1.13.x format
vi: Định dạng tar GNU 1.13.x

en: Garbage command
vi: Câu lệnh rác

en: Garbage in ARGP_HELP_FMT: %s
vi: Có rác trong ARGP_HELP_FMT: %s

en: Generate sparse file. Rest of the command line gives the file map.
vi: Tạo ra tập tin sparse. Phần còn lại của dòng lệnh đưa ra ánh xạ tập tin.

en: Generated keyword/value pair is too long (keyword=%s, length=%s)
vi: Cặp từ khóa/giá trị đã tạo ra quá dài (từ khóa=%s, chiều dài=%s)

en: Generating negative octal headers
vi: Đang tạo phần đầu hệ bát phân âm

en: Gid differs
vi: Khác biệt Gid

en: Handling of extended file attributes:
vi: Điều khiển thuộc tính tập tin mở rộng:

en: Handling of file attributes:
vi: Điều khiển thuộc tính tập tin:

en: Ignoring unknown extended header keyword '%s'
vi: Bỏ qua từ khóa phần đầu mở rộng không rõ “%s”

en: Informative output:
vi: Dữ liệu kết quả có tính thông tin:

en: Invalid blocking factor
vi: Nhân tố khối không đúng

en: Invalid byte count
vi: Sai số lượng byte

en: Invalid device number
vi: Số thứ tự thiết bị không đúng

en: Invalid incremental level value
vi: Giá trị mức gia số không hợp lệ

en: Invalid inode number
vi: Số thứ tự chỉ mục inode sai

en: Invalid input. Type ? for help.
vi: Gõ sai. (Gõ ? để xem trợ giúp.)

en: Invalid mode given on option
vi: Đưa ra chế độ không đúng trên tùy chọn

en: Invalid modification time
vi: Thời gian sửa đổi không hợp lệ

en: Invalid modification time (nanoseconds)
vi: Thời gian sửa đổi không hợp lệ (nanô-giây)

en: Invalid number
vi: Số không đúng

en: Invalid number of elements
vi: Số thứ tự của nguyên tố không đúng

en: Invalid operation code
vi: Mã thao tác sai

en: Invalid owner or group ID
vi: ID của chủ sở hữu hay nhóm không đúng

en: Invalid record size
vi: Kích thước bản ghi không đúng

en: Invalid seek direction
vi: Hướng di chuyển vị trí đọc không hợp lệ

en: Invalid seek offset
vi: Khoảng bù di chuyển vị trí đọc không hợp lệ

en: Invalid size: %s
vi: Kích cỡ không hợp lệ: %s

en: Invalid sparse version value
vi: Giá trị phiên bản sparse không hợp lệ

en: Invalid tape length
vi: Chiều dài băng từ không đúng

en: Invalid time stamp
vi: Dấu vết thời gian không hợp lệ

en: Invalid value for record_size
vi: Giá trị cho “record_size” không đúng

en: KEYWORD
vi: TỪKHÓA

en: Keyword %s cannot be overridden
vi: Không thể ghi chèn lên từ khóa “%s”

en: Keyword %s is unknown or not yet implemented
vi: Từ khóa %s không rõ hoặc chưa được thực hiện

en: Local file name selection:
vi: Lựa chọn tập tin nội bộ:

en: Local file selection:
vi: Lựa chọn tập tin nội bộ:

en: MAJOR[.MINOR]
vi: CHÍNH[.PHỤ]

en: MASK
vi: MẶT_NẠ

en: MEMBER-NAME
vi: TÊN-TH.VIÊN

en: METHOD
vi: PHƯƠNG_THỨC

en: Main operation mode:
vi: Chế độ thao tác chính:

en: Malformed density argument: %s
vi: Tham số mật độ sai dạng: %s

en: Malformed dumpdir: 'T' not preceded by 'R'
vi: Thư mục đổ dạng sai: “T” không có “R” đi trước

en: Malformed dumpdir: 'X' duplicated
vi: Thư mục đổ dạng sai: “X” đã nhân đôi

en: Malformed dumpdir: 'X' never used
vi: Thư mục đổ dạng sai: “X” không bao giờ dùng

en: Malformed dumpdir: empty name in 'R'
vi: Thư mục đổ dạng sai: tên rỗng trong “R”

en: Malformed dumpdir: empty name in 'T'
vi: Thư mục đổ dạng sai: tên rỗng trong “T”

en: Malformed dumpdir: expected '%c' but found %#3o
vi: Thư mục đổ dạng sai: cần “%c” nhưng lại nhận được %#3o

en: Malformed dumpdir: expected '%c' but found end of data
vi: Thư mục đổ dạng sai: cần “%c” nhưng lại gặp kết thúc dữ liệu

en: Malformed extended header: excess %s=%s
vi: Phần đầu mở rộng dạng sai: %s=%s thừa

en: Malformed extended header: invalid %s: odd number of values
vi: Phần đầu mở rộng dạng sai: %s không hợp lệ: số giá trị lẻ

en: Malformed extended header: invalid %s: unexpected delimiter %c
vi: Phần đầu mở rộng dạng sai: %s không hợp lệ: không cần dấu phân cách %c

en: Malformed extended header: invalid %s=%s
vi: Phần đầu mở rộng dạng sai: %s=%s không hợp lệ

en: Malformed extended header: missing blank after length
vi: Phần đầu mở rộng dạng sai: thiếu khoảng trắng ở sau chiều dài

en: Malformed extended header: missing equal sign
vi: Phần đầu mở rộng bị lỗi: thiếu dấu bằng

en: Malformed extended header: missing length
vi: Phần đầu mở rộng dạng sai: thiếu chiều dài

en: Malformed extended header: missing newline
vi: Phần đầu mở rộng dạng sai: thiếu dòng mới

en: Malformed pax option: %s
vi: Tùy chọn pax định dạng sai: %s

en: Mandatory or optional arguments to long options are also mandatory or optional for any corresponding short options.
vi: Các tham số là bắt buộc hay không bắt buộc cho các tùy chọn dài thì cũng yêu cầu như thế khi dùng tùy chọn ngắn tương ứng.

en: Manipulate a tape drive, accepting commands from a remote process
vi: Thao tác một ổ băng từ, chấp nhận lệnh từ một tiến trình ở xa

en: Missing links to %s.
vi: Thiếu liên kết tới %s.

en: Missing record terminator
vi: Thiếu dấu giới hạn mục ghi

en: Mod time differs
vi: Khác biệt thời gian sửa đổi

en: Mode differs
vi: Diff chế độ

en: More than one threshold date
vi: Có nhiều hơn một ngưỡng ngày tháng

en: Multiple archive files require '-M' option
vi: Tập tin nhiều kho lưu yêu cầu tùy chọn “-M”

en: NAME
vi: TÊN

en: NUMBER
vi: SỐ

en: NUMBER of bytes per record, multiple of 512
vi: SỐ byte cho mỗi bản ghi, bội số của 512

en: Negative size: %s
vi: Kích cỡ bị âm: %s

en: No archive name given
vi: Không đưa ra tên kho lưu

en: No new volume; exiting.
vi: Không có khối mới; đang thoát.

en: Not linked to %s
vi: Không liên kết tới %s

en: Number out of allowed range: %s
vi: Số nằm ngoài phạm vi cho phép: %s

en: OFFSET
vi: HIỆU_SỐ

en: ORDER
vi: THỨ_TỰ

en: Old option '%c' requires an argument.
vi: Tùy chọn cũ “%c” yêu cầu một tham số.

en: Only one --to-command option allowed
vi: Cho phép chỉ một tùy chọn “--to-command”

en: Only one -C option is allowed with --listed-incremental
vi: Chỉ cho phép một tùy chọn “-C” với “--listed-incremental”

en: Operation modifiers:
vi: Từ khóa bổ nghĩa thao tác:

en: Operation not supported
vi: Thao tác không được hỗ trợ

en: Option %s: Treating date '%s' as %s
vi: Tùy chọn %s: Đang xử lý ngày tháng “%s” như là %s

en: Options '%s' and '%s' both want standard input
vi: Cả hai tùy chọn “%s” và “%s” đều muốn đầu vào tiêu chuẩn

en: Options '-Aru' are incompatible with '-f -'
vi: Các tùy chọn “-Aru” không tương thích với “-f -”

en: Options '-[0-7][lmh]' not supported by *this* tar
vi: tar *này* không hỗ trợ tùy chọn “-[0-7][lmh]”

en: Other options:
vi: Những tùy chọn khác:

en: Overwrite control:
vi: Điều khiển ghi đè:

en: PATTERN
vi: MẪU

en: POSIX 1003.1-1988 (ustar) format
vi: Định dạng POSIX 1003.1-1988 (ustar)

en: POSIX 1003.1-2001 (pax) format
vi: Định dạng POSIX 1003.1-2001 (pax)

en: PROG
vi: PMỀM

en: Packaged by %s
vi: Đóng gói bởi %s

en: Packaged by %s (%s)
vi: Đóng gói bởi %s (%s)

en: Pattern %s cannot be used
vi: Không thể dùng mẫu “%s”

en: Pattern matching characters used in file names
vi: Tên tập tin chứa ký tự khớp mẫu

en: Perform given action (see below) upon reaching checkpoint NUMBER
vi: Thực hiện hành động đã cho (xem dưới) khi tới điểm kiểm tra SỐ

en: Premature eof
vi: Gặp kết thúc tập tin sớm

en: Prepare volume #%d for %s and hit return:
vi: Chuẩn bị khối #%d cho %s và nhấn Enter:

en: Print contents of struct stat for each given file. Default FORMAT is:
vi: In nội dung của cấu trúc stat cho từng tập tin đã cho. ĐỊNH DẠNG mặc định là:

en: Read checkpoint %u
vi: Điểm kiểm tra đọc %u

en: Read file names from FILE
vi: Đọc các tên tập tin từ TẬP-TIN

en: Record size = %lu block | Record size = %lu blocks
vi[0]: Kích cỡ mục ghi = %lu khối

en: Record size must be a multiple of %d.
vi: Kích thước bản ghi phải là bội số của %d.

en: Refusing to read archive contents from terminal (missing -f option?)
vi: Từ chối đọc nội dung kho lưu từ thiết bị cuối (thiếu tùy chọn -f ?)

en: Refusing to write archive contents to terminal (missing -f option?)
vi: Từ chối ghi nội dung kho lưu vào thiết bị cuối (thiếu tùy chọn -f ?)

en: Removing leading `%s' from hard link targets
vi: Đang bỏ đi phần dẫn đầu “%s” từ đích của các liên kết cứng

en: Removing leading `%s' from member names
vi: Đang bỏ đi phần dẫn đầu “%s” từ tên của các thành viên

en: Renaming %s back to %s
vi: Đang đổi tên %s ngược lại thành %s

en: Renaming %s to %s
vi: Đang đổi tên %s thành %s

en: Report %s bugs to: %s
vi: Báo cáo lỗi liên quan đến %s cho: %s
    Báo cáo lỗi dịch cho: <translation-team-vi@lists.sourceforge.net>

en: Report bugs to %s.
vi: Thông báo lỗi cho %s.
    Báo cáo lỗi dịch cho: <translation-team-vi@lists.sourceforge.net>.

en: SECS
vi: GIÂY

en: SIGNAL
vi: T.HIỆU

en: SIZE
vi: CỠ

en: STRING
vi: CHUỖI

en: STYLE
vi: KDÁNG

en: Seek direction out of range
vi: Hướng tìm kiếm vượt quá vùng cho phép

en: Seek offset out of range
vi: Khoảng bù di chuyển vị trí đọc vượt quá phạm vi cho phép

en: Seek to the given offset before writing data
vi: Di chuyển vị trí đọc tới hiệu số đã cho trước khi ghi dữ liệu

en: Select output stream:
vi: Chọn luồng dữ liệu xuất:

en: Set date for next --touch option
vi: Đặt ngày tháng cho tùy chọn “-touch” kế tiếp

en: Size differs
vi: Khác biệt kích thước

en: Size of a block for sparse file
vi: Kích cỡ của khối cho tập tin spare

en: Skipping to next header
vi: Nhảy tới phần đầu tiếp theo

en: Substituting %s for unknown date format %s
vi: Đang thay thế %s cho dạng ngày tháng không rõ %s

en: Substituting `.' for empty hard link target
vi: Đang thay thế “.” cho đích đến rỗng của liên kết cứng

en: Substituting `.' for empty member name
vi: Đang thay thế “.” cho tên rỗng của các thành viên

en: Suppress non-fatal diagnostic messages
vi: Cấm các lời nhắn chuẩn đoán không nghiêm trọng

en: Symlink differs
vi: Khác biệt liên kết mềm

en: Synchronous execution actions. These are executed when checkpoint number given by --checkpoint option is reached.
vi: Các hành động thực hiện đồng thời; được thực hiện khi tới điểm kiểm tra có số được ghi rõ bằng tùy chọn “--checkpoint”.

en: Synchronous execution options:
vi: Tùy chọn thực hiện đồng thời:

en: TEXT
vi: VĂN_BẢN

en: TYPE
vi: KIỂU

en: The backup suffix is '~', unless set with --suffix or SIMPLE_BACKUP_SUFFIX.
    The version control may be set with --backup or VERSION_CONTROL, values are:
    
      none, off       never make backups
      t, numbered     make numbered backups
      nil, existing   numbered if numbered backups exist, simple otherwise
      never, simple   always make simple backups
vi: Hậu tố sao lưu dự phòng là “~” trừ phi được đặt với “--suffix” hay SIMPLE_BACKUP_SUFFIX.
    Có thể đặt điều khiển phiên bản bằng “--backup” hay VERSION_CONTROL, các giá trị là:
    
      none, off       không bao giờ tạo bản sao dự phòng
      t, numbered     đánh số thứ tự
      nil, existing   đánh số thứ tự nếu có kho lưu trước đó, không thì dùng dạng đơn giản
      never, simple   luôn luôn tạo bản sao lưu dạng đơn giản

en: The following options were used after any non-optional arguments in archive create or update mode.  These options are positional and affect only arguments that follow them.  Please, rearrange them properly.
vi: Các tùy chọn sau đây được sử dụng sau một tham số không tùy chọn bất kỳ trong chế độ tạo hay cập nhật kho nén. Những tùy chọn này có tính vị trí và chỉ áp dụng với các tham số mà theo sau chúng. Vui lòng thay đổi vị trí của chúng cho đúng.

en: This does not look like a tar archive
vi: Đây có vẻ không phải là một kho lưu tar

en: This volume is out of sequence (%s - %s != %s)
vi: Khối tin này vượt quá dãy cho phép (%s - %s != %s)

en: Time stamp is out of allowed range
vi: Nhãn thời gian ở ngoại phạm vi cho phép

en: Too many errors, quitting
vi: Quá nhiều lỗi, đang thoát

en: Total bytes deleted
vi: Tổng số byte đã xóa

en: Total bytes read
vi: Tổng số byte đã đọc

en: Total bytes written
vi: Tổng số byte đã ghi

en: Truncate FILE to the size specified by previous --length option (or 0, if it is not given)
vi: Cắt ngắn TẬP-TIN thành kích cỡ được ghi rõ bằng tùy chọn “--length” trước (không ghi rõ thì 0)

en: Try '%s --help' or '%s --usage' for more information.
vi: Hãy chạy “%s --help” hoặc “%s --usage” để biết thêm thông tin.

en: Uid differs
vi: Khác biệt Uid

en: Unaligned block (%lu byte) in archive | Unaligned block (%lu bytes) in archive
vi[0]: Khối chưa sắp hàng (%lu byte) trong kho lưu

en: Unexpected EOF in archive
vi: Kết thúc tập tin bất ngờ trong kho lưu

en: Unexpected EOF in snapshot file
vi: Kết thúc tập tin (EOF) bất ngờ trong tập tin ảnh chụp

en: Unexpected arguments
vi: Gặp đối số bất thường

en: Unexpected long name header
vi: Gặp phần đầu tên dài bất ngờ

en: Unknown date format
vi: Không rõ định dạng ngày tháng

en: Unknown density: '%c'
vi: Không hiểu mật độ: “%c”

en: Unknown field `%s'
vi: Không rõ trường “%s”

en: Unknown quoting style '%s'. Try '%s --quoting-style=help' to get a list.
vi: Không rõ kiểu trích dẫn “%s”. Hãy chạy lệnh “%s --quoting-style=help” để lấy danh sách.

en: Unknown signal name: %s
vi: Không rõ tên tín hiệu: %s

en: Unknown system error
vi: Lỗi hệ thống không rõ

en: Update the access and modification times of FILE
vi: Cập nhật các thời gian truy cập và sửa đổi của TẬP-TIN

en: Usage:
vi: Cách dùng:

en: Use --wildcards to enable pattern matching, or --no-wildcards to suppress this warning
vi: Dùng “--wildcards” (ký tự đặi diện) để bật chức năng khớp mẫu,
    hoặc “--no-wildcards” để thu hồi cảnh báo này

en: Using -C option inside file list is not allowed with --listed-incremental
vi: Sử dụng tùy chọn “-C” bên trong danh sách tập tin không được phép với “--listed-incremental”

en: VERIFY FAILURE: %d invalid header detected | VERIFY FAILURE: %d invalid headers detected
vi[0]: LỖI KIỂM TRA: tìm thấy %d phần đầu không đúng

en: Valid arguments are:
vi: Các tham số hợp lệ là:

en: Valid arguments for the --quoting-style option are:
vi: Các đối số thích hợp với tùy chọn “--quoting-style” là:

en: Verification may fail to locate original files.
vi: Sự kiểm tra có thể không định vị được các tập tin gốc.

en: Verify
vi: Kiểm tra

en: Volume %s does not match %s
vi: Khối %s không tương ứng %s

en: Volume length cannot be less than record size
vi: Chiều dài khối tin không thể nhỏ hơn kích cỡ mục ghi

en: Volume number overflow
vi: Số thứ tự khối thừa ra

en: WARNING: Archive is incomplete
vi: CẢNH BÁO: Kho lưu không hoàn thành

en: Write checkpoint %u
vi: Điểm kiểm tra ghi %u

en: Write to file NAME, instead of standard output
vi: Ghi vào tập tin TÊN, thay cho đầu ra tiêu chuẩn

en: Written by %s and %s.
vi: Viết bởi %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, %s, and others.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, %s và các người khác.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s,
    and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, %s
    và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, %s, and %s.
vi: Viết bởi: %s, %s, %s,
    %s, %s, %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, %s, and %s.
vi: Viết bởi: %s, %s, %s,
    %s, %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    %s, and %s.
vi: Viết bởi: %s, %s, %s,
    %s và %s.

en: Written by %s, %s, %s,
    and %s.
vi: Viết bởi %s, %s, %s
    và %s.

en: Written by %s, %s, and %s.
vi: Viết bởi %s, %s và %s.

en: Written by %s.
vi: Viết bởi %s.

en: You may not specify more than one '-Acdtrux', '--delete' or  '--test-label' option
vi: Chỉ cho phép đưa ra một tùy chọn “-Acdtrux”, “--delete” hoặc “--test-label”

en: You must specify one of the '-Acdtrux', '--delete' or '--test-label' options
vi: Bạn phải chỉ ra một trong số các tùy chọn “-Acdtrux”, “--delete” hoặc “--test-label”

en: [ARGS...]
vi: [ĐSỐ…]

en: [FILE]...
vi: [TẬP_TIN]…

en: ^[nN]
vi: ^[kKnN]

en: ^[yY]
vi: ^[cCyY]

en: `
vi: “

en: add given FILE to the archive (useful if its name starts with a dash)
vi: thêm vào kho lưu TẬP-TIN đã cho (có ích nếu tên nó bắt đầu với dấu gạch)

en: additionally quote characters from STRING
vi: cũng trích dẫn các ký tự của CHUỖI

en: always use numbers for user/group names
vi: luôn luôn sử dụng số cho tên người dùng/nhóm

en: ambiguous argument %s for %s
vi: tham số %s không rõ ràng với %s

en: append files to the end of an archive
vi: thêm các tập tin vào cuối một kho lưu

en: append tar files to an archive
vi: thêm các tập tin tar vào một kho lưu

en: apply the user's umask when extracting permissions from the archive (default for ordinary users)
vi: áp dụng umask của người dùng khi rút trích quyền truy cập ra từ kho lưu (mặc định cho người dùng bình thường)

en: archive file is local even if it has a colon
vi: tập tin kho lưu là cục bộ thậm chí nếu có một dấu hai chấm

en: archive is not seekable
vi: không thể di chuyển vị trí đọc trong kho lưu

en: archive is seekable
vi: có thể di chuyển vị trí đọc trong kho lưu

en: ask for confirmation for every action
vi: hỏi xác nhận trước mỗi hành động

en: attempt to verify the archive after writing it
vi: thử kiểm tra kho lưu sau khi ghi nó

en: avoid descending automatically in directories
vi: tránh sự giảm dần một cách tự động trong các thư mục

en: backup before removal, choose version CONTROL
vi: sao lưu trước khi xóa, chọn phiên bản ĐIỀU KHIỂN

en: backup before removal, override usual suffix ('~' unless overridden by environment variable SIMPLE_BACKUP_SUFFIX)
vi: sao lưu trước khi xóa, ghi đè hậu tố thông thường (“~” trừ khi ghi đè bằng biến môi trường SIMPLE_BACKUP_SUFFIX)

en: begin at member MEMBER-NAME when reading the archive
vi: bắt đầu tại thành viên TÊN-THÀNH-VIÊN khi đọc kho lưu

en: block %s:
vi: khối %s:

en: block %s: ** Block of NULs **
vi: khối %s: ** Khối của các số không (NUL) **

en: block %s: ** End of File **
vi: khối %s: ** Kết thúc tập tin **

en: can't update global extended header record
vi: không thể cập nhật bản ghi phần đầu mở rộng toàn cục

en: cancel the effect of --delay-directory-restore option
vi: hủy hiệu ứng của tùy chọn “--delay-directory-restore”

en: cannot generate sparse files on standard output, use --file option
vi: không thể tạo ra tập tin sparse trên thiết bị gõ chuẩn: dùng tùy chọn “--file”

en: cannot open %s
vi: không thể mở %s

en: cannot open `%s'
vi: không thể mở “%s”

en: cannot remove directory `%s'
vi: không thể xóa bỏ thư mục “%s”

en: cannot seek
vi: không thể di chuyển vị trí đọc

en: cannot set time on `%s'
vi: không thể đặt thời gian trên “%s”

en: cannot split TAR_OPTIONS: %s
vi: không thể chia tách CÁC_TÙY_CHỌN_TAR: %s

en: cannot split string '%s': %s
vi: không thể chia tách chuỗi “%s”: %s

en: cannot stat `%s'
vi: không thể lấy thống kê “%s”

en: cannot truncate `%s'
vi: không thể cắt ngắn “%s”

en: cannot unlink `%s'
vi: không thể bỏ liên kết “%s”

en: case sensitive matching (default)
vi: khớp mẫu phân biệt HOA/ thường (mặc định)

en: change tape after writing NUMBER x 1024 bytes
vi: thay băng từ (tape) sau khi ghi SỐ x 1024 byte

en: change to directory DIR
vi: thay đổi tới thư mục THƯ MỤC

en: check device numbers when creating incremental archives (default)
vi: kiểm tra số thứ tự thiết bị khi tạo kho lưu tăng dần

en: child process
vi: tiến trình con

en: command failed: %s
vi: câu lệnh không thành công: %s

en: command line
vi: dòng lệnh

en: compare date and time when data changed only
vi: so sánh ngày và thời gian chỉ khi dữ liệu thay đổi

en: contents not dumped
vi: chưa đổ nội dung

en: control pax keywords
vi: từ khóa điều khiển pax

en: create a new archive
vi: tạo một kho lưu mới

en: create a subdirectory to avoid having loose files extracted
vi: tạo một thư mục để tranhs mất các tập tin đã rút trích

en: create archive of the given format
vi: tạo kho lưu với định dạng đưa ra

en: create archive with volume name TEXT; at list/extract time, use TEXT as a globbing pattern for volume name
vi: tạo kho lưu với tên khối tin VĂN_BẢN; tại thời điểm liệt kê/rút trích, sử dụng VĂN_BẢN làm mẫu glob cho tên khối tin

en: create/list/extract multi-volume archive
vi: tạo/liệt kê/rút trích kho lưu nhiều khối

en: created file is not sparse
vi: đã tạo tập tin không phải thưa thớt (sparse)

en: delay setting modification times and permissions of extracted directories until the end of extraction
vi: hoãn đến kết thúc tiến trình rút trích việc đặt thời gian sửa đổi và quyền truy cập các thư mục đã rút trích

en: delete from the archive (not on mag tapes!)
vi: xóa từ kho lưu (không dùng trên các băng ghi âm mag!)

en: directory not dumped
vi: chưa đổ thư mục

en: directory sorting order: none (default) or name
vi: thứ tự sắp xếp thư mục: không (mặc định) hoặc tên

en: directory sorting order: none (default), name or inode
vi: thứ tự sắp xếp thư mục: không (mặc định), tên hoặc inode

en: disable quoting for characters from STRING
vi: tắt trích dẫn các ký tự của CHUỖI

en: disable the effect of the previous --null option
vi: tắt hiệu ứng của tùy chọn “--null” trước đây

en: disable use of some potentially harmful options
vi: tắt sử dụng một số tùy chọn có thể gây tai hại

en: display progress messages every NUMBERth record (default 10)
vi: hiển thị thông báo về tiến triển sau mỗi bản ghi thứ SỐ (mặc định 10)

en: do not check device numbers when creating incremental archives
vi: đừng kiểm tra số thứ tự thiết bị khi tạo kho nén dần

en: do not exit with nonzero on unreadable files
vi: đừng thoát với giá trị khác không trên tập tin không thể đọc

en: do not unquote input file or member names
vi: đừng hủy trích dẫn các tên tập tin hay thành viên

en: do not use archive suffix to determine the compression program
vi: không nên dùng hậu tố kho lưu để xác định chương trình nén

en: don't extract file modified time
vi: không rút trích thời gian sửa đổi của tập tin

en: don't replace existing files that are newer than their archive copies
vi: không thay thế những tập tin đã có mà mới hơn bản sao trong kho lưu

en: don't replace existing files when extracting, silently skip over them
vi: khi rút trích thì không thay thế những tập tin đã có, chỉ âm thầm bỏ qua chúng

en: don't replace existing files when extracting, treat them as errors
vi: khi rút trích thì không thay thế những tập tin đã có, mà coi đó là các lỗi

en: don't strip leading '/'s from file names
vi: đừng bỏ “/” ở đầu tên tập tin

en: dump level for created listed-incremental archive
vi: cấp đổ cho kho lưu liệt kê tăng dần được tạo

en: empty hierarchies prior to extracting directory
vi: xóa sạch quyền ưu tiên trong cây thư mục để rút trích thư mục

en: error parsing %s
vi: lỗi phân tích cú pháp %s

en: exclude backup and lock files
vi: loại trừ tập tin kiểu sao lưu và khóa

en: exclude contents of directories containing CACHEDIR.TAG, except for the tag file itself
vi: loại trừ nội dung của thư mục chứa thẻ ghi nhớ tạm CACHEDIR.TAG, trừ tập tin thẻ chính nó

en: exclude contents of directories containing FILE, except for FILE itself
vi: loại trừ nội dung của thư mục chứa TẬP-TIN, trừ TẬP-TIN chính nó

en: exclude directories containing CACHEDIR.TAG
vi: loại trừ thư mục chứa thẻ ghi nhớ tạm CACHEDIR.TAG

en: exclude directories containing FILE
vi: loại trừ thư mục chứa TẬP-TIN

en: exclude everything under directories containing CACHEDIR.TAG
vi: loại trừ mọi thứ đều nằm dưới thư mục chứa thẻ ghi nhớ tạm CACHEDIR.TAG

en: exclude everything under directories containing FILE
vi: loại trừ mọi thứ đều nằm dưới thư mục chứa TẬP-TIN

en: exclude files, given as a PATTERN
vi: loại trừ những tập tin tương ứng với MẪU

en: exclude patterns listed in FILE
vi: loại trừ những mẫu liệt kê trong TẬP-TIN

en: exclude version control system directories
vi: loại trừ thư mục của hệ thống điều khiển phiên bản (v.d. “.svn”)

en: exec/tcp: Service not available
vi: exec/tcp: Dịch vụ không làm việc

en: execute ACTION on each checkpoint
vi: thực hiện HÀNH_ĐỘNG này ở mỗi điểm kiểm tra

en: extract files as yourself (default for ordinary users)
vi: rút trích tập tin dưới tên người dùng riêng (mặc định cho người dùng bình thường)

en: extract files from an archive
vi: rút trích các tập tin từ một kho lưu

en: extract files to standard output
vi: rút trích tập tin ra đầu ra tiêu chuẩn

en: extract information about file permissions (default for superuser)
vi: cũng rút trích thông tin về quyền truy cập tập tin (mặc định cho siêu người dùng)

en: failed to return to initial working directory
vi: không trở được về thư mục làm việc đầu tiên

en: file name contains null character
vi: tên tập tin chứa ký tự null

en: filter the archive through %s
vi: lọc kho lưu qua %s

en: filter through PROG (must accept -d)
vi: lọc qua chương TRÌNH (phải chấp nhận -d)

en: find differences between archive and file system
vi: tìm sự khác nhau giữa kho lưu và hệ thống tập tin

en: follow hard links; archive and dump the files they refer to
vi: theo liên kết cứng; kho lưu và đổ tập tin tới đó nó chỉ

en: follow symlinks; archive and dump the files they point to
vi: theo liên kết mềm; kho lưu và đổ tập tin tới đó nó chỉ

en: force (symbolic) mode CHANGES for added files
vi: bắt buộc THAY_ĐỔI chế độ (ký hiệu) cho những tập tin thêm vào

en: force NAME as group for added files
vi: bắt buộc dùng TÊN làm nhóm sở hữu cho những tập tin thêm vào

en: force NAME as owner for added files
vi: bắt buộc dùng TÊN làm người sở hữu cho những tập tin thêm vào

en: genfile manipulates data files for GNU paxutils test suite.
    OPTIONS are:
vi: genfile thao tác các tập tin dữ liệu cho bộ tiện ích thử “paxutils” của GNU.
    TÙY CHỌN:

en: get names to extract or create from FILE
vi: lấy các tên tập tin cần rút trích hay tạo từ TẬP-TIN

en: give a short usage message
vi: hiển thị cách sử dụng dạng ngắn gọn

en: give this help list
vi: hiển thị trợ giúp này

en: handle new GNU-format incremental backup
vi: điều khiển sao lưu incremental có định dạng GNU mới

en: handle old GNU-format incremental backup
vi: điều khiển sao lưu incremental có định dạng GNU cũ

en: handle sparse files efficiently
vi: điều khiển các tập tin thưa thớt một cách có hiệu quả

en: hang for SECS seconds (default 3600)
vi: treo trong vòng GIÂY giây (mặc định 3600)

en: ignore case
vi: không phân biệt HOA/thường

en: ignore exit codes of children
vi: bỏ qua mã thoát của tiến trình con

en: ignore zeroed blocks in archive (means EOF)
vi: lờ đi những khối không (zero) trong kho lưu (có nghĩa EOF)

en: incorrect mask (near `%s')
vi: mặt nạ không đúng (gần “%s”)

en: interprocess channel
vi: kênh liên tiến trình

en: invalid argument %s for %s
vi: tham số %s không hợp lệ với %s

en: keyword[[:]=value][,keyword[[:]=value]]...
vi: từ_khóa[[:]=giá_trị][,từ_khóa[[:]=giá_trị]]…

en: list the contents of an archive
vi: liệt kê nội dung của một kho lưu

en: member arguments are listed in the same order as the files in the archive
vi: các đối số thành viên được liệt kê cùng thứ tự với các tập tin trong kho lưu

en: memory exhausted
vi: hết bộ nhớ

en: non-option arguments in %s
vi: đối số không phải tùy chọn trong %s

en: old V7 tar format
vi: định dạng tar V7 cũ

en: only append files newer than copy in archive
vi: chỉ thêm những tập tin mới hơn bản sao trong kho lưu

en: only set time when the file is more recent than what was given with --mtime
vi: chỉ đặt thời gian khi tập tin gần đây hơn cái mà đưa ra với --mtime

en: only store files newer than DATE-OR-FILE
vi: chỉ chứa những tập tin mới hơn NGÀY-CỦA-TẬP-TIN

en: overwrite existing files when extracting
vi: ghi đè lên những tập tin đã có khi rút trích

en: overwrite metadata of existing directories when extracting (default)
vi: ghi đè lên siêu dữ liệu của những thư mục đã có khi rút trích (mặc định)

en: patterns match after any '/' (default for exclusion)
vi: mẫu khớp sau bất kỳ “/” nào (mặc định để loại trừ)

en: patterns match file name start
vi: mẫu tương ứng với bắt đầu tên tập tin

en: pipe extracted files to another program
vi: gửi các tập tin đã rút trích qua ống dẫn cho chương trình khác

en: preserve access times on dumped files, either by restoring the times after reading (METHOD='replace'; default) or by not setting the times in the first place (METHOD='system')
vi: bảo tồn các thời gian truy cập của tập tin đã đổ, hoặc bằng cách phục hồi thời gian sau khi đọc (PHƯƠNG_THỨC=“replace”; mặc định), hoặc bằng cách không đặt thời gian như vậy (PHƯƠNG_THỨC=“system”)

en: preserve existing symlinks to directories when extracting
vi: bảo tồn liên kết mềm đến các thư mục sẵn có khi rút trích

en: preserve metadata of existing directories
vi: bảo quản dữ liệu mêta của các thư mục đã có

en: print a message if not all links are dumped
vi: in ra một thông báo nếu không phải tất cả các liên kết được dump

en: print file modification times in UTC
vi: in ra giờ sửa đổi tập tin theo UTC

en: print file time to its full resolution
vi: in ra giờ tập tin đến độ phân giải đầy đủ

en: print program version
vi: in ra phiên bản chương trình

en: print total bytes after processing the archive; with an argument - print total bytes when this SIGNAL is delivered; Allowed signals are: SIGHUP, SIGQUIT, SIGINT, SIGUSR1 and SIGUSR2; the names without SIG prefix are also accepted
vi: in ra tổng số byte sau khi xử lý kho lưu; có đối số thì in ra tổng số byte khi nhận được TÍN HIỆU này; Tín hiệu được phép: SIGHUP, SIGQUIT, SIGINT, SIGUSR1, SIGUSR2; cũng chấp nhận tên không có tiền tố “SIG”

en: process only the NUMBERth occurrence of each file in the archive; this option is valid only in conjunction with one of the subcommands --delete, --diff, --extract or --list and when a list of files is given either on the command line or via the -T option; NUMBER defaults to 1
vi: chỉ thực hiện trên lần xuất hiện thứ SỐ của mỗi tập tin trong kho lưu. Tùy chọn này chỉ có ý nghĩa khi kết hợp với một trong những câu lệnh con:
     --delete    xóa
     --diff      khác biệt
     --extract   rút trích
     --list      liệt kê
    và khi đưa ra một danh sách tập tin hoặc trên dòng lệnh hoặc qua tùy chọn “-T”.
    Mặc định SỐ có giá trị bằng 1

en: read
vi: đọc

en: read exclude patterns for each directory and its subdirectories from FILE, if it exists
vi: đọc các mẫu loại trừ cho từng thư mục và những thư mục con của nó từ TẬP-TIN, nếu có

en: read exclude patterns for each directory from FILE, if it exists
vi: đọc các mẫu loại trừ cho từng thư mục từ TẬP-TIN, nếu có

en: read exclude patterns from the VCS ignore files
vi: đọc các mẫu loại trừ từ tập tin bỏ qua của VSC

en: reblock as we read (for 4.2BSD pipes)
vi: đặt khối lại khi chúng ta đọc (cho đường ống 4.2BSD)

en: recurse into directories (default)
vi: đệ quy vào các thư mục (mặc định)

en: remove each file prior to extracting over it
vi: xóa bỏ quyền ưu tiên của mỗi tập tin để rút trích và ghi đè lên nó

en: remove files after adding them to the archive
vi: xóa bỏ các tập tin sau khi thêm chúng vào kho lưu

en: requested file length %lu, actual %lu
vi: yêu cầu chiều dài tập tin %lu mà có %lu

en: rmtlseek not stopped at a record boundary
vi: rmtlseek không dừng lại tại một ranh giới bản ghi

en: run script at end of each tape (implies -M)
vi: chạy script tại cuối mỗi băng ghi âm (có nghĩa -M)

en: same as --format=posix
vi: giống như “--format=posix”

en: same as --format=v7
vi: giống như “--format=v7”

en: same as pax
vi: giống như pax

en: send verbose output to FILE
vi: gửi kết quả chi tiết tới TẬP-TIN

en: set debug level
vi: đặt cấp gỡ rối

en: set debug output file name
vi: đặt tên tập tin kết xuất gỡ rối

en: set mtime for added files from DATE-OR-FILE
vi: đặt từ NGÀY-CỦA-TẬP-TIN thời gian mtime cho các tập tin đã thêm

en: set name quoting style; see below for valid STYLE values
vi: đặt kiểu dáng trích dẫn tên; xem dưới để tìm các giá trị KIỂU DÁNG hợp lệ

en: set the program name
vi: đặt tên chương trình

en: set version of the sparse format to use (implies --sparse)
vi: đặt phiên bản của định dạng sparse cần dùng (ngụ ý “--sparse”)

en: show block number within archive with each message
vi: hiển thị số thứ tự khối trong kho lưu với mỗi thông báo

en: show file or archive names after transformation
vi: hiển thị các tên tập tin hay kho lưu sau khi chuyển dạng

en: show tar defaults
vi: hiển thị các giá trị mặc định của tar

en: show valid ranges for snapshot-file fields
vi: hiển thị vùng hợp lệ cho trường “snapshot-file”

en: specify drive and density
vi: chỉ ra ổ đĩa và mật độ ghi dữ liệu

en: specify the exclude pattern for xattr keys
vi: chỉ định mẫu loại trừ cho khóa “xattr”

en: specify the include pattern for xattr keys
vi: chỉ định mẫu bao gồm cho khóa “xattr”

en: stat(%s) failed
vi: stat(%s) bị lỗi

en: stay in local file system when creating archive
vi: nằm trong hệ thống tập tin nội bộ khi tạo kho lưu

en: stdin
vi: đầu vào tiêu chuẩn

en: stdout
vi: đầu ra tiêu chuẩn

en: strip NUMBER leading components from file names on extraction
vi: bỏ đi SỐ thành phần đứng đầu ra tên tập tin khi rút trích

en: technique to detect holes
vi: kỹ thuật dò tìm lỗ trống

en: test the archive volume label and exit
vi: thử nhãn khối tin kho lưu rồi thoát

en: too many arguments
vi: quá nhiều đối số

en: treat non-zero exit codes of children as error
vi: xử lý mã thoát khác số không của tiến trình con như lỗi

en: try extracting files with the same ownership as exists in the archive (default for superuser)
vi: thử rút trích tập tin cùng quyền sở hữu với tập tin trong kho lưu (mặc định cho siêu người dùng)

en: unable to record current working directory
vi: không thể ghi lại thư mục làm việc hiện thời

en: unquote input file or member names (default)
vi: hủy trích dẫn các tên tập tin hay thành viên (mặc định)

en: use FILE to map file owner GIDs and names
vi: sử dụng TẬP TIN để ánh xạ MÃ SỐ NHÓM sở hữu tập tin và các tên

en: use FILE to map file owner UIDs and names
vi: sử dụng TẬP TIN để ánh xạ MÃ SỐ chủ sở hữu tập tin và các tên

en: use archive file or device ARCHIVE
vi: sử dụng tập tin kho lưu hoặc thiết bị KHO_LƯU

en: use archive suffix to determine the compression program
vi: dùng hậu tố kho lưu để xác định chương trình nén

en: use given rmt COMMAND instead of rmt
vi: sử dụng CÂU LỆNH rmt đưa ra thay cho rmt

en: use remote COMMAND instead of rsh
vi: sử dụng CÂU LỆNH từ xa thay cho rsh

en: use sed replace EXPRESSION to transform file names
vi: dùng “sed replace BIỂU THỨC” để chuyển dạng tên tập tin

en: use wildcards (default for exclusion)
vi: dùng ký tự đại diện (mặc định để loại trừ)

en: use/update the volume number in FILE
vi: sử dụng/cập nhật số thứ tự khối trong TẬP-TIN

en: value %s out of %s range %s..%s
vi: giá trị %s vượt quá %s phạm vi %s..%s

en: value %s out of %s range %s..%s; substituting %s
vi: giá trị %s vượt quá %s phạm vi %s..%s; đang thay thế %s

en: verbatim string matching
vi: khớp đúng nguyên văn

en: verbosely list files processed
vi: liệt kê một cách tỉ mỉ những tập tin được xử lý

en: warning control
vi: điều khiển cảnh báo

en: when creating, same as --old-archive; when extracting, same as --no-same-owner
vi: khi tạo, giống như “--old-archive” khi rút trích, giống như “--no-same-owner”

en: when listing or extracting, list each directory that does not match search criteria
vi: khi liệt kê hay rút trích, liệt kê mỗi thư mục không tương ứng với tiêu chí tìm kiếm

en: wildcards do not match '/'
vi: ký tự đại diện không khớp “/”

en: wildcards match '/' (default for exclusion)
vi: ký tự đại khớp “/” (mặc định để loại trừ)

en: write
vi: ghi

en: write did not end on a block boundary
vi: tiến trình ghi (write) không dừng lại tại một ranh giới khối

en: write error
vi: lỗi ghi
